PDA

View Full Version : Phiếu thu, phiếu chi khi nhập mua, xuất bán

KTT
22-11-2010, 11:13 PM
Chào các bạn, tôi hạch toán nhập mua hàng bằng tiền mặt, khi xem phiếu xuất kho có thấy định khoản
Nợ 152
Nợ 133
Có 111
nhưng ko thấy phiếu chi đó đâu cả, bạn nào biết cách xử lư t́nh huống này vui ḷng giúp đỡ, cũng tương tự như vậy đối với phiếu xuất bán hàng.

phamchicong
22-11-2010, 11:56 PM
Chào các bạn, tôi hạch toán nhập mua hàng bằng tiền mặt, khi xem phiếu xuất kho có thấy định khoản
Nợ 152
Nợ 133
Có 111
nhưng ko thấy phiếu chi đó đâu cả, bạn nào biết cách xử lư t́nh huống này vui ḷng giúp đỡ, cũng tương tự như vậy đối với phiếu xuất bán hàng.
Ḿnh nói qua về trường hợp nhập hàng nhé rồi bạn tư suy ra trong trường hợp bán hàng:
Khi mua hàng về nhập kho thường
Định khoản chính là Nợ 15..., 133 và Có 111
Trong trường hợp này nếu bạn muốn theo dơi đối tượng 331 th́ sẽ định khoản là
Nợ 155, 133 và Có 331
Nợ 331 và Có 111
Trong phần mềm. Khi nhập mua bạn vào phiếu nhập vào chọn loại nhập xuất là 111 (thanh toán bằng tiền mặt) th́ mặc định loại này sẽ không đc định khoản vào sổ cái và không cho khai báo chi tiết hoá đơn mua hàng ở cửa này, khi đó bạn phải nhập tiếp 1 phiếu chi định khoản tương tư như phiếu nhập, sau đó khai báo chi tiết hoá đơn ở phiếu chi này.
Nếu bạn sửa lại loại nhập xuất là 111 có ghi sổ cái th́ lúc đó sẽ có phát sinh giảm của tài khoản 111 nhưng không thể sinh ra đc phiếu chi (sổ cái tài khoản 111 và sổ quỹ tài khoản sẽ không bằng nhau).
Hoặc bạn có thể nhập thông qua 331 cũng đc

KTT
23-11-2010, 12:21 AM
Vậy th́ muốn sử dụng phần mềm này th́ kế toán trưởng cần quy ước là tất cả các hoạt động mua bán hàng đều hạch toán qua tài khoản trung gian là 131 đối với bán và 331 kể cả thu hoặc trả ngay bằng tiền mặt đúng ko anh? Làm như vậy không khó nhưng sẽ thêm một động tác là theo dơi công nợ ảo, số liệu trên bảng cân đối số phát sinh sẽ rất lớn, có một tính huống sẽ xảy ra đó là khi bán hàng cho khách lẻ mua hàng ko lấy hóa đơn nhưng KT vẫn phải lập BK bán lẻ rồi viết hóa đơn nếu hạch toán vào công nợ rồi thu tiền sẽ rất vô lư . Theo ư kiến của em các a nên cải tiến cửa sổ này như sau: Cửa số nhập xuất thế là ổn nhưng nó chỉ sử dụng để nhập xuất trong trường hợp theo dơi công nợ, c̣n ta thêm chức năng nhập kho trên phiếu thu để sử dụng trong trường hợp mua hàng bằng tiền mặt

thuocdang
23-11-2010, 12:24 AM
Vậy th́ muốn sử dụng phần mềm này th́ kế toán trưởng cần quy ước là tất cả các hoạt động mua bán hàng đều hạch toán qua tài khoản trung gian là 131 đối với bán và 331 kể cả thu hoặc trả ngay bằng tiền mặt đúng ko anh? Làm như vậy không khó nhưng sẽ thêm một động tác là theo dơi công nợ ảo, số liệu trên bảng cân đối số phát sinh sẽ rất lớn, có một tính huống sẽ xảy ra đó là khi bán hàng cho khách lẻ mua hàng ko lấy hóa đơn nhưng KT vẫn phải lập BK bán lẻ rồi viết hóa đơn nếu hạch toán vào công nợ rồi thu tiền sẽ rất vô lư . Theo ư kiến của em các a nên cải tiến cửa sổ này như sau: Cửa số nhập xuất thế là ổn nhưng nó chỉ sử dụng để nhập xuất trong trường hợp theo dơi công nợ, c̣n ta thêm chức năng nhập kho trên phiếu thu để sử dụng trong trường hợp mua hàng bằng tiền mặt

Bạn nên xem qua các nghiệp vụ tương ứng trong phần bài tập kế toán máy. Với nghiệp vụ cụ thể này th́ bạn làm như sau: Phiếu nhập như vậy là OK, bạn làm thêm một phiếu chi với nghiệp vụ tương tự. Khi đó báo cáo kho hàng sẽ lấy số liệu của phiếu nhập, báo cáo kế toán (sổ quỹ, sổ chi tiết tài khoản) sẽ lấy số liệu của phiếu chi.

phamchicong
23-11-2010, 12:26 AM

Hic, quan trọng bạn muốn thế nào th́ phần mềm sẽ thể hiện như thế cho bạn. Nếu bạn muốn quản lư công nợ th́ bạn sử dụng tài khoản 131 và 331 c̣n nếu không muốn quản lư công nợ th́ bạn chọn dạng nhập xuất là 111 (không ghi sổ cái) thế thôi. C̣n dù sao đi nữa bạn vẫn phải nhập 2 cửa phiếu nhập (xuất) và chi (thu) không th́ không thể có đồng thời 2 phiếu nhập, chi (xuất, thu) được, nếu có được th́ hệ thống số phiếu của bạn cũng không thể liên tục

namhgi
23-11-2010, 05:30 PM
T́nh huống này có rất nhiều người mắc v́ chưa biết sử dụng cửa sổ này, bác phamchicong nên hướng dẫn KTT và các bạn khác cách sử dụng cửa sổ này như nào.

ketoan22
23-11-2010, 05:50 PM
Nợ 152
Nợ 133
Có 111

Bạn thân mến bạn định khoản trên chỉ hạch toán trên phiếu nhập hàng th́ trên sổ tiền của bạn sẽ không có phiếu chi
muốn có phiếu chi th́ bạn phải vào phiếu chi mới được và ngược lại với bán hàng cũng thế
V́ phần mềm chưa có chức năng tạo phiếu thu, chi trên phiếu nhập và phiếu bán

KTT
23-11-2010, 08:45 PM
Hic, quan trọng bạn muốn thế nào th́ phần mềm sẽ thể hiện như thế cho bạn. Nếu bạn muốn quản lư công nợ th́ bạn sử dụng tài khoản 131 và 331 c̣n nếu không muốn quản lư công nợ th́ bạn chọn dạng nhập xuất là 111 (không ghi sổ cái) thế thôi. C̣n dù sao đi nữa bạn vẫn phải nhập 2 cửa phiếu nhập (xuất) và chi (thu) không th́ không thể có đồng thời 2 phiếu nhập, chi (xuất, thu) được, nếu có được th́ hệ thống số phiếu của bạn cũng không thể liên tục

Tôi mới sử dụng phần mềm này nên chưa rơ, bạn có thể hướng dẫn chi tiết không?

phamchicong
23-11-2010, 10:44 PM
Tôi mới sử dụng phần mềm này nên chưa rơ, bạn có thể hướng dẫn chi tiết không?

Nói chi tiết ở đây th́ thật khó, bạn có thể add nick ezsoft_help_01@yahoo.com hoặc phamchicong2603@yahoo.com ḿnh sẽ hướng dẫn bạn cụ thể từng trường hợp cho, nếu lúc nào ḿh không online mà bạn cần th́ nhắn tin vào số 0989.782.081 ḿnh luôn sẵn sàng

Kế toán viên
24-11-2010, 08:59 AM
Sao bạn không chia sẻ lên forum để mọi người cùng tham khảo mà lại chỉ nói riêng cho Nam thế?

phamchicong
24-11-2010, 09:15 AM
Sao bạn không chia sẻ lên forum để mọi người cùng tham khảo mà lại chỉ nói riêng cho Nam thế?

Hic, nói thế là oan cho tớ rồi, để nói cho N hiểu th́ phải căn cứ vào thực tế, chứ nói không th́ thành ra là giáo tŕnh kế toán máy (sáo rỗng, không thiết thực) Tớ cũng muốn chia sẻ lắm chứ, nhưng mà vụ này chẳng biết phải chia sẻ thế nào cả, phải căn cứ vào t́nh h́nh thực tế thôi. C̣n như ban đầu th́ tớ đă nói rồi, c̣n ai có thắc mắc th́ cứ nêu lên thôi, tớ biết sẽ chia sẻ mà

BIMOM
24-11-2010, 03:16 PM
Trong trường hợp tất cả buộc phải thanh toán bằng chuyển khoản th́ mới thấy đỡ bất cập.
Việc vào phiếu nhập xuất xong rồi mới ra được phiếu thu(chi) cho khách hàng th́ quả là mất thời gian và nhiều thao tác, các bác thử nghiên cứu cho một combobox phiếu thu(chi) trong các phiếu xuất (nhập) hoặc sẽ có nghiệp vụ khử trùng trong hệ thống tự mặc định.
- Khi đó toàn bộ thông tin liên quan đă nhập trong phiếu xuất (nhập) rồi th́ sẽ không phải gơ lại lần nữa chỉ gơ thêm các thông tin để thu (chi) sẽ được chuyển sang
- C̣n nếu có phần khử trùng th́ khi lên báo cáo hệ thống sẽ tự khử đi các nghiệp vụ liên quan đến tiền (tài khoản 11*) trong phần nhập (xuất)

ketoan22
24-11-2010, 03:23 PM
Trong trường hợp tất cả buộc phải thanh toán bằng chuyển khoản th́ mới thấy đỡ bất cập.
Việc vào phiếu nhập xuất xong rồi mới ra được phiếu thu(chi) cho khách hàng th́ quả là mất thời gian và nhiều thao tác, các bác thử nghiên cứu cho một combobox phiếu thu(chi) trong các phiếu xuất (nhập) hoặc sẽ có nghiệp vụ khử trùng trong hệ thống tự mặc định.
- Khi đó toàn bộ thông tin liên quan đă nhập trong phiếu xuất (nhập) rồi th́ sẽ không phải gơ lại lần nữa chỉ gơ thêm các thông tin để thu (chi) sẽ được chuyển sang
- C̣n nếu có phần khử trùng th́ khi lên báo cáo hệ thống sẽ tự khử đi các nghiệp vụ liên quan đến tiền (tài khoản 11*) trong phần nhập (xuất)

Vụ này Bác thuocdang nghiến cứu có phiếu thu, chi vào xuất nhập là đỡ mất thơi gian thui hii

namhgi
26-11-2010, 02:57 PM
Đấy rất nhiều người thắc mắc vấn đề này mà.

BIMOM
26-11-2010, 05:29 PM
Đúng là nên có phiếu chi đề nghị nhập khi chọn thanh toán bằng tiền mặt, hi vọng là không khó lắm sẽ làm được thôi, mong mọi người cổ vũ

ncxn
26-11-2010, 05:38 PM
Nếu có th́, trong "cấu h́nh hệ thống" phải thêm option cho phép kích hoạt tính năng này hay không? chứ công ty em làm hổng lộn xộn vụ này được thắng bán hàng với thằng thu tiền khác nhau và khác lun với thủ quỹ , hổng bấm lộn xộn được.
--------
Khi nào các bạn hàng ngày phải đối chiếu ,kiểm soát hàng ngàn nghiệp vụ th́ mới biết gộp chung mà không kiểm soát được nó sẽ như thế nào? he he

BIMOM
02-12-2010, 11:57 AM
Nếu có th́, trong "cấu h́nh hệ thống" phải thêm option cho phép kích hoạt tính năng này hay không? chứ công ty em làm hổng lộn xộn vụ này được thắng bán hàng với thằng thu tiền khác nhau và khác lun với thủ quỹ , hổng bấm lộn xộn được.

Ḿnh thấy cái này cũng khó lộn xộn mà, ông bán/nhập hàng có thể giúp đỡ in luôn phiếu thu, phiếu chi cho thủ quỹ, khi đó nếu có sai xót th́ ông bán/nhập hàng phải có trách nhiệm giúp đỡ đến cùng là sửa lại, c̣n nếu đúng th́ thời gian lập phiếu thu/chi thủ quỹ dùng để kiểm tra lại và kiểm đếm rồi kư. C̣n b́nh thường th́ việc lập phiếu thu chi đó vẫn thuộc thủ quỹ hoặc kế toán nào đó để thủ quỹ tập trung đếm tiền. Nên việc kiểm soát chắc vẫn không vấn đề
Điều kiện là nếu trong mă nhập xuất chọn 11.., có tài khoản là 111* th́ chi thu sẽ có thể tích vào để in.
Các bác nghiên cứu làm sớm cái này đi cho tiện chứ như bây giờ kể cả cài đặt trong Danh mục dang nhập xuất phần 111 là K nhưng khi in các sổ cái vẫn thấy định khoản liên quan.
Như vậy là bị trùng v́ định khoản tăng giảm TK111* gấp 2 lần. C̣n theo dơi qua công nợ th́ như bây giờ hơi mất thời gian, có những nguyên vật liệu có vài trăm ngh́n cũng cứ phải làm ṿng vèo vài bước mới ra được phiếu để thu và chi tiền

phamchicong
25-04-2011, 11:41 PM

Cái này nói nhiều rồi mà, nhưng chưa hiểu th́ cần hướng dẫn cho bạn ư hiểu thôi, không chia sẻ trên forum mà số lượng bài của tớ là thế sao. Hôm nay hết chuyện để nói rồi, bùn

BIMOM
26-04-2011, 11:13 AM
Vụ thêm 1 nút phiếu thu, phiếu chi (link và lấy số chứng từ hoàn toàn ở phân hệ tiền chỉ lấy chi tiếtcủa PNM, XB) trên phiếu xuất bán, nhập mua các bác có nghiên cứu cập nhật không, tôi thấy cần nên phải khai báo thêm ở đâu đó để có nút này trên phiếu nhập mua và xuất bán th́ tôi vẫn sẽ OK mà. Ai không cần th́ sẽ để làm b́nh thường như bgio

thuocdang
26-04-2011, 11:45 AM
Vụ thêm 1 nút phiếu thu, phiếu chi (link và lấy số chứng từ hoàn toàn ở phân hệ tiền chỉ lấy chi tiếtcủa PNM, XB) trên phiếu xuất bán, nhập mua các bác có nghiên cứu cập nhật không, tôi thấy cần nên phải khai báo thêm ở đâu đó để có nút này trên phiếu nhập mua và xuất bán th́ tôi vẫn sẽ OK mà. Ai không cần th́ sẽ để làm b́nh thường như bgio
Các bạn cứ yên tâm, tôi luôn lưu ư tới những yêu cầu của người dùng và sẽ luôn hoàn thiện để phần mềm ngày càng tốt hơn.

BIMOM
27-04-2011, 10:34 AM
Các bạn cứ yên tâm, tôi luôn lưu ư tới những yêu cầu của người dùng và sẽ luôn hoàn thiện để phần mềm ngày càng tốt hơn.

Thấy ngay nội dung mới chuẩn bị cập nhật, cảm ơn bác nhiều nhiều!

thuocdang
01-05-2011, 03:36 PM
Chào các bạn!

Như đă nói tại một số bài trước trong topic này, tôi nghĩ việc xóa chứng từ kèm theo nên cho thành một tham số, nếu người nào muốn chương tŕnh tự động xóa khi thay đổi từ 111 sang 331 hoặc khi xóa chứng từ mua hàng, bán hàng th́ chương tŕnh tự động xóa chứng từ kế toán th́ để tự động, ai không làm theo hướng đó th́ sẽ không chọn tham số này.

Với 3TSOFT, tôi bổ sung như sau:

Chúc các bạn thành công!