Chào mừng bạn đến với Diễn đàn EZSOFT.VN.
HĂY T̀M KIẾM TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI. XIN CẢM ƠN!
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 20
    Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    4

Sổ quỹ tiền mặt

Các bác giải quyết hộ em vụ này nhé

Đánh phiếu bán hàng
    trường hợp 1: Mà đánh mă nhập xuất là 131 và đánh phiếu tài khoản ngầm định là Nợ 111 có 511 th́ sẽ có phiếu trong sổ tiền

trường hợp 2: Mà đánh mă nhập xuất là 111 và đánh phiếu tài khoản ngầm định là Nợ 111 có 511 h́ sẽ không có phiếu trong sổ tiền

Xem trong phiếu thu cả hai trường hợp đều không có phiếu thu

các bác giải thích hộ em sao trong trường hợp 1 lại có trong sổ tiền mà trương hợp 2 lại không có
    vô t́nh phát hiện ra như thế mong các bác giải thích họ em với

Chủ đề tương tự:
    Lần sửa cuối bởi ketoan22; 26-11-2010 lúc 03:22 PM
    Cung cấp máy lọc nước tinh khiết dùng cho gia đ́nh và công sở
    chi tiết tại: http://muaban68.com.vn

Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    11
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ketoan22 Xem bài viết

Đánh phiếu bán hàng
    trường hợp 1: Mà đánh mă nhập xuất là 131 và đánh phiếu tài khoản ngầm định là Nợ 111 có 511 th́ sẽ có phiếu trong sổ tiền

trường hợp 2: Mà đánh mă nhập xuất là 111 và đánh phiếu tài khoản ngầm định là Nợ 111 có 511 h́ sẽ không có phiếu trong sổ tiền

các bác giải thích hộ em sao trong trường hợp 1 lại có trong sổ tiền mà trương hợp 2 lại không có
    Bạn cần xem trong danh mục dạng nhập xuất. Với mă nhập xuất 131 th́ có định khoản sổ cái, mă nhập xuất 111 th́ không định khoản sổ cái. Chứng từ vât tư (phiếu nhập, hóa đơn, phiếu xuất, ...), nếu chọn mă nhập xuất với nội dung "Định khoản sổ cái" là "K" th́ sẽ không có trong các sổ tài khoản liên quan.

"Double G" = "GIVE 2 GET"

Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    4
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thuocdang Xem bài viết
    Bạn cần xem trong danh mục dạng nhập xuất. Với mă nhập xuất 131 th́ có định khoản sổ cái, mă nhập xuất 111 th́ không định khoản sổ cái. Chứng từ vât tư (phiếu nhập, hóa đơn, phiếu xuất, ...), nếu chọn mă nhập xuất với nội dung "Định khoản sổ cái" là "K" th́ sẽ không có trong các sổ tài khoản liên quan.
    Bác ơi em khai báo mă nhập xuất 111 và 131 là C và em hạch toán cũng là C là như thế nảo hả bác

Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    11
    Bác ơi em khai báo mă nhập xuất 111 và 131 là C và em hạch toán cũng là C là như thế nảo hả bác
    Vậy th́ các chứng từ chọn mă nhập xuất là 111 mà không có trong sổ quỹ tiền mặt là do bạn đổi mă nhập xuất 111 từ "K" thành "C" khi chứng từ đó đă được lập.

Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    4
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thuocdang Xem bài viết
    Vậy th́ các chứng từ chọn mă nhập xuất là 111 mà không có trong sổ quỹ tiền mặt là do bạn đổi mă nhập xuất 111 từ "K" thành "C" khi chứng từ đó đă được lập.
    bác ơi em đánh mới luôn chứ không phải sửa đâu bác ạ
    bác cứ thử định khoản giống em nói xem là bác hiểu mà
    mà định khoản như trường hợp 2 của em là thu tiền ngay trên sổ 131 không có chỉ có 111 thôi (Kiểu này giần giống tạo phiếu thu trên phiếu bán hàng khác là không phiếu thi thôi)

Lần sửa cuối bởi ketoan22; 26-11-2010 lúc 03:51 PM

Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    7

Đánh phiếu bán hàng

Tên MĂ NHẬP XUẤT là một cái ǵ đó mang "tính chất gợi nhớ thôi" c̣n quan trọng là bản chất của nó ĐỊNH KHOẢN (có định khỏan sổ cái và không định khỏan sổ cái) 2 là Tài khoản ngầm định. Dù mă của bạn là 131, 111 hay ketoan22 mà bạn chọn Không ghi sổ cái th́ mọi tại khoản ngầm định nhập vào cũng khôgn có tác dụng ǵ cả (thử khắc biết). Nếu bạn nhập là mă 131 hay 111 chọn Ghi sổ cái mà tài khoản là 111 th́ định khoản trên phần mềm măi là 111 thôi

Hỗ trợ online 3TSoft 24/24 ym: ezsoft_help_01 phone: 0989.782.081
    Đào tạo online và chuyển dữ liệu từ mọi phần mềm vào phần mềm 3TSoft
    Cài đặt và đào tạo sử dụng phần mềm 3TSoft tại doanh nghiệp theo yêu cầu

Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    0
    Các bác giải thích hộ em cái này nhé:
    Khi kiểm tra báo cáo "Sổ quỹ tiền mặt - 111" các hóa đơn bán hàng lúc nào cũng hiện 3 ḍng (TK đối ứng): 5111, 33311, 5211, có cái hiện cả 6351, 6355. là em đă làm sai ở đoạn nào?
    Bây giờ em muốn khi kiểm tra sổ quỹ tiền mặt chỉ hiện 1 ḍng TK đối ứng là 5111 thôi th́ em phải làm sao?

Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    11
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Socola Xem bài viết
    Các bác giải thích hộ em cái này nhé:
    Khi kiểm tra báo cáo "Sổ quỹ tiền mặt - 111" các hóa đơn bán hàng lúc nào cũng hiện 3 ḍng (TK đối ứng): 5111, 33311, 5211, có cái hiện cả 6351, 6355. là em đă làm sai ở đoạn nào?
    Bây giờ em muốn khi kiểm tra sổ quỹ tiền mặt chỉ hiện 1 ḍng TK đối ứng là 5111 thôi th́ em phải làm sao?
    Bạn vào sổ chi tiết tài khoản, lập cho tài khoản 111 và tài khoản đối ứng là 5111

Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    0
    Ư ḿnh là: Lập báo cáo sổ quỹ tiền mặt, (bao gồm nhật kư thu tiền + nhật kư chi tiền) nhưng không hiện những TK 5211, 6351, 6355... của Hóa đơn bán hàng, (ḿnh chỉ bị kẹt ở "hóa đơn bán hàng thôi" - thể hiện trên sổ quỹ tiền mặt thôi)
    giống như "nhật kư chi tiền + nhật kư thu tiền" nhưng v́ trong "nhật kư chi tiền" không đủ TK đối ứng

Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    11
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Socola Xem bài viết
    Ư ḿnh là: Lập báo cáo sổ quỹ tiền mặt, (bao gồm nhật kư thu tiền + nhật kư chi tiền) nhưng không hiện những TK 5211, 6351, 6355... của Hóa đơn bán hàng, (ḿnh chỉ bị kẹt ở "hóa đơn bán hàng thôi" - thể hiện trên sổ quỹ tiền mặt thôi)
    giống như "nhật kư chi tiền + nhật kư thu tiền" nhưng v́ trong "nhật kư chi tiền" không đủ TK đối ứng
    Vấn đề là tài khoản 111 có phát sinh với các tài khoản 5211, 6351, 6355 th́ nó phải thể hiện chứ. Theo ḿnh hiểu th́ bạn đă để chương tŕnh tự động hạch toán chênh lệch tỷ giá.

Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề