Chào mừng bạn đến với Phần mềm kế toán 3TSoft.
Công ty TNHH EZSOFT
HĂY T̀M KIẾM TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI. XIN CẢM ƠN!
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 20
    Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    0

Exclamation Tính giá thành và phân bổ chi phí trong Smartkey

Em vẫn chưa biết cách tính giá sản phẩm và phân bổ chi phí trong phần mềm Smartkey. Rất mong các bác chỉ giúp:
    Bên cty em sản xuất và buốn bán than. VD trong tháng 2, bên em có nhập mua các hóa đơn như sau tải file đính kèm)
    Biết rằng tiền hàng đă trả bằng CK, tính giá thành theo phương pháp định mức( hệ số) v́ chưa biết vào phần mềm nên em cũng chưa tính cách nào cho chính xác
    Cứ 1 tấn nguyên liệu nhập về sau khi chế biến sẽ thu được:45 % than cục, 10% than cám , 43% than đá và 2% hao hụt

Chủ đề tương tự:
    Attached Files Attached Files

Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    17
    Trích dẫn Nguyên văn bởi anhmitco Xem bài viết
    Em vẫn chưa biết cách tính giá sản phẩm và phân bổ chi phí trong phần mềm Smartkey. Rất mong các bác chỉ giúp:
    Bên cty em sản xuất và buốn bán than. VD trong tháng 2, bên em có nhập mua các hóa đơn như sau tải file đính kèm)
    Biết rằng tiền hàng đă trả bằng CK, tính giá thành theo phương pháp định mức( hệ số) v́ chưa biết vào phần mềm nên em cũng chưa tính cách nào cho chính xác
    Cứ 1 tấn nguyên liệu nhập về sau khi chế biến sẽ thu được:45 % than cục, 10% than cám , 43% than đá và 2% hao hụt
    Bạn đưa thông tin như thế này th́ rất khó hướng dẫn bạn. Bạn phải đưa chi tiết hơn: Xuất kho ghi như thế nào? Các chi phí khác ghi như thế nào? Bạn sử dụng phương pháp phân bổ nào cho từng loại chi phí? Thành phẩm bạn ghi nhận như thế nào? Bạn đă hiểu rơ về "Yếu tố chi phí" chưa?

Bạn tham khảo cái này: http://www.ezsoft.vn/news/118/499/Ba...xuat-gia-thanh

"Double G" = "GIVE 2 GET"

Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    10
    Trích dẫn Nguyên văn bởi anhmitco Xem bài viết
    Với định mức sẵn có đó là điều đơn giản nhất để tiếp tục làm các việc liên quan trên phần mềm 3Tsoft, làm theo QD15 hay 48 th́ đă khác rồi. Tùy thao cách quản lư để bạn chọn phương pháp để tính, c̣n ḿnh th́ luôn tin máy móc khó nhầm nếu ư định chọn là nhất quán. Với các phần hướng dẫn = h́nh ảnh ḿnh nghĩ rằng sau đó bạn có thể chia sẻ về cách làm hiệu quả của ḿnh, c̣n mắc tiếp th́ sẽ giải quyết tiếp

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    Có học rồi mới biết ḿnh chưa biết đủ.

Mọi việc thành công ở trên đời đều bắt nguồn từ sự hi vọng.

Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    0

Exclamation Tính giá thành theo phương pháp hệ số

Em đă đọc nhiều lần hướng dẫn tính giá thành của anh hướng dẫn nhưng bên em ko áp dụng được bởi v́ công ty em làm theo qđ 48 trong cùng một quá tŕnh sản xuất, cùng 1 loại nguyên vật liệu và 1 lượng lao động sẽ thu được nhiều loại sản phẩm khác nhau, trong khi không tập hợp chi phí sản xuất cho từng loại sản phẩm được mà phải tập hợp cho toàn bộ qua tŕnh sản xuất nên phải áp dụng theo phương pháp hệ số:
    VD: Ngày 08/02 xuất 486.24 tấn để sản xuất, đến ngày 28/02 thu được thành phẩm như sau: than cục xô được 218.81 tấn, than cám: 48.62 tấn, than đá:0, hao hụt 2%( biết rằng ko có sp dở dang đầu kỳ và cuối kỳ, than cám có hệ số: 1, than cục xô có hệ số: 2)
    Tương tự lô 100.25 tấn cũng vậy.
    Vấn đề ở đây em không biết nhập vào phần mềm theo phương pháp hệ số như thế nào thôi. Em sẽ gửi kèm theo bảng tính giá thành bằng excel
    Rất mong các bác chỉ giúp cho em v́ em muốn làm trong phần mềm số ra chính xác c̣n ở trong excel sẽ bị sai số và phân bổ chi phí SXC rất khó, và nếu có thể bên anh cho người sang hướng dẫn giúp em, em sẽ thanh toán phí( bởi v́ cty em ngay ở chỗ VTC)

Attached Files Attached Files

Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    17
    Chào ANHMITCO!

Với những thông tin bạn đưa th́ rất khó để giúp bạn. Bạn xem trong link này và làm theo nhé: http://www.ezsoft.vn/news/118/499/Ba...xuat-gia-thanh

Thân!

Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    0
    Em đă đọc linh hướng dẫn nhiều lần:http://www.ezsoft.vn/news/118/499/Ba...xuat-gia-thanh nhưng ko áp dụng được cho công ty bên em, v́ theo VD của anh là tính giá thành theo tỷ lệ chi phí: xác định được nguyên vật liệu sản xuất cho nhôm trắng là bao nhiêu, nhôm màu là bao nhiêu, nhân công sx ra 2 loại sp là bao nhiêu, c̣n bên em lại khác ko tập hợp được chi phí và nhân công riêng biệt cho 2 loại sản phẩm trong quá tŕnh sản xuất, bác thuốc đắng có hiểu ko ạ???

Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    17
    Trích dẫn Nguyên văn bởi anh_mitco Xem bài viết
    Em đă đọc linh hướng dẫn nhiều lần:http://www.ezsoft.vn/news/118/499/Ba...xuat-gia-thanh nhưng ko áp dụng được cho công ty bên em, v́ theo VD của anh là tính giá thành theo tỷ lệ chi phí: xác định được nguyên vật liệu sản xuất cho nhôm trắng là bao nhiêu, nhôm màu là bao nhiêu, nhân công sx ra 2 loại sp là bao nhiêu, c̣n bên em lại khác ko tập hợp được chi phí và nhân công riêng biệt cho 2 loại sản phẩm trong quá tŕnh sản xuất, bác thuốc đắng có hiểu ko ạ???
    Trong PM 3TSOFT có 4 phương pháp phân bổ chi phí, bạn cần hiểu về từng phương pháp để áp dụng. Cái ḿnh đưa ra cơ bản chỉ là quy tŕnh c̣n cụ thể th́ bạn phải hiểu 4 quy tŕnh đó mà áp dụng cho hợp lư.

Với PP Trực tiếp th́ ḿnh sẽ ghi cụ thể sản phẩm khi có chi phí phát sinh, với những PP khác th́ bạn cần hiểu PP để biết nên làm thế nào. Để hiểu các PP phân bổ th́ xem trong video hướng dẫn.

Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    0
    Về lư thuyết th́ em hiểu, nhưng để áp dụng vào phần mềm th́ em lại ko biết vào

Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    17
    Trích dẫn Nguyên văn bởi anh_mitco Xem bài viết
    Về lư thuyết th́ em hiểu, nhưng để áp dụng vào phần mềm th́ em lại ko biết vào
    Bạn hiểu th́ nói ra, cùng trao đổi mà.

Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    9
    chào các Anh, xin đóng góp ư kiến về chủ đề đă có khá lâu

Ḿnh mới t́nh hiểu lại về tính giá thành sp th́ thấy PM của chúng ta dễ gây nhầm lẫn giửa 2 thứ :

1/ PP phân bổ chi phí ( theo 3Tsoft)
    - Trực tiếp ( theo NVL or NC)
    - Hệ số
    - Tỉ lệ
    - Định mức
    ...
    2/ PP tính giá thành
    Xem thêm tài liệu sách Kế toán tài chính (tái bản lần 7 - 2010) PGS.TS Vơ Văn Nhị - Trường ĐH Kinh tế TPHCM
    (Trang 28/49 dựa theo tài liệu , tức trang 255 trong sách ,đầy đủ chi tiết và ví dụ minh họa )
    http://www.scribd.com/doc/70207191/Chuong-9

a.Giản đơn
    - 1 sp
    - 2 sp
    - Hệ số
    - Tỷ lê
    ....
    b. Đơn đặt hàng
    c. Định mức
    d. Phân bước

Ḿnh rút ra là PM 3Tsoft có thể tính giá thành theo PP giản đơn 1 or nhiều sản phẩm, đơn đặt hàng, phân bước

C̣n pp tính giá thành theo PP Hệ số theo bác anh_mitco đề cập th́ chưa đc

Mong các bác cho ư kiến

Lần sửa cuối bởi vmcuong; 13-03-2012 lúc 08:59 AM

11. Thanks đă cảm ơn bài viết này.

Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề