Chào mừng bạn đến với Phần mềm kế toán 3TSoft.
Công ty TNHH EZSOFT
HĂY T̀M KIẾM TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI. XIN CẢM ƠN!
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 11
    Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    0

Đề nghị thêm lọc theo tài khoản (152,153,155,156.. hàng tồn kho) trong nhập xuất tồn

Với mục đích kiểm đối chiếu số dư TK15.. về giá trị với số lượng vật tư hàng hóa tương ứng trong kho trong kho xem có khớp ko?
    Tôi lấy ví dụ như sau: bảng tổng hợp nhập xuất tồn của vật tư hàng hóa trong kho tồn số lượng là: 2.000 đơn vị, tương ứng với giá trị là 2.500.000.000 đồng
    trong khi đó số dư TK1521 là: 1.000.000.000 đồng, Tài khoản 155 là: 1.000.000.000 đồng, TK156 dư là: 500.000.000 đồng.
    Hỏi: Số lượng vật tư trong kho của TK 1521 là những loại nào? giá trị tương ứng? và tổng giá trị có bẳng 1.000.000.000 đồng ko?
    tương tụ như thế cho TK155 và TK156 giữa dư giá trị và số lượng vật tư trong kho tương ứng?
    Hiện tại phần mềm 3Tsoft th́ chưa xem được báo cáo như thế
    V́ vậy với tư cách là người dùng phần mềm và mong muốn phần mềm tốt hơn, cá nhân tôi đề nghị BQT bổ xung thêm báo cáo này.
    mọi người cho ư kiến nhé!
    Xin cảm ơn!

Chủ đề tương tự:

Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    10
    xem báo cáo nhập xuất tồn xem có đúng ư bạn không

Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    0
    Ḿnh xem rồi, hiện tại th́ báo cáo NXT chưa có chức năng này!

Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    10
    Trích dẫn Nguyên văn bởi traodoinghiepvu Xem bài viết
    Ḿnh xem rồi, hiện tại th́ báo cáo NXT chưa có chức năng này!
    vậy trong phần mềm tŕnh bày như file dưới (theo kho->chi tiết nhóm->chi tiết hàng hóa)
    có thỏa măn yêu cầu của bạn không?
    C̣n như dữ liệu bạn đưa trong ví dụ trên ncxn thấy hoàn toàn đáp ứng được, hoặc bạn muốn tŕnh bày như thế nào nữa, hăy cho ví dụ cụ thể hơn! chi tiết càng tốt

Attached Files Attached Files

Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    0
    Câu hỏi của tớ là số dư TK1521 của tớ là 1.000.000.000 gồm những vật tư nào trong kho?
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ncxn Xem bài viết
    vậy trong phần mềm tŕnh bày như file dưới (theo kho->chi tiết nhóm->chi tiết hàng hóa)
    có thỏa măn yêu cầu của bạn không?
    C̣n như dữ liệu bạn đưa trong ví dụ trên ncxn thấy hoàn toàn đáp ứng được, hoặc bạn muốn tŕnh bày như thế nào nữa, hăy cho ví dụ cụ thể hơn! chi tiết càng tốt

Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    17
    Chào traodoinghiepvu!

Tôi muốn hỏi bạn một câu: Nếu một mặt hàng lúc là NVL, lúc là Thành phẩm, lúc là Hàng hóa th́ nên giải quyết thế nào?

Thân!

"Double G" = "GIVE 2 GET"

Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    0
    Cái này tùy thuộc vào quan điểm kinh doanh của công ty, nếu họ mua về sử dụng cho sản xuất th́ khi đó họ hạch toán vào TK152, c̣n nếu họ mua về bán th́ nó là hàng hóa và hạch toán trên TK156, c̣n khi họ sản xuất ra thành phẩm nhập kho th́ hạch toán trên 155 (mặc dù cùng là 1 loại)
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thuocdang Xem bài viết
    Chào traodoinghiepvu!

Tôi muốn hỏi bạn một câu: Nếu một mặt hàng lúc là NVL, lúc là Thành phẩm, lúc là Hàng hóa th́ nên giải quyết thế nào?

Thân!

Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    0
    Theo tôi. điều này cũng ko thực sự quan trọng, nếu đơn vị quy định mặt hàng đó là NVL th́ tất cả hăy để ở tài khoản 152, c̣n khi xuất ra cho SX th́ chuyển sang 621, xuất bán th́ đưa sang 632, c̣n nếu 1 mặt hàng mà hạch toán trên lớn hơn 02 tài khoản th́ quả thật th́ báo cáo theo yêu cầu của tôi h́nh như là không làm được.
    Riêng tôi nếu trong trường hợp này tôi chỉ hạch toán trên 1 TK đối với 1 loại hàng và quy định luôn vào TK152 hoặc 155 hoặc 156 th́ mới đối chiếu được số dư TK152, 155, 156 với số liệu hàng tồn kho được (nếu có chức năng này).
    Cái này tùy thuộc vào quan điểm kinh doanh của công ty, nếu họ mua về sử dụng cho sản xuất th́ khi đó họ hạch toán vào TK152, c̣n nếu họ mua về bán th́ nó là hàng hóa và hạch toán trên TK156, c̣n khi họ sản xuất ra thành phẩm nhập kho th́ hạch toán trên 155 (mặc dù cùng là 1 loại)

Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    17
    Riêng tôi nếu trong trường hợp này tôi chỉ hạch toán trên 1 TK đối với 1 loại hàng và quy định luôn vào TK152 hoặc 155 hoặc 156 th́ mới đối chiếu được số dư TK152, 155, 156 với số liệu hàng tồn kho được (nếu có chức năng này).
    Nếu làm theo cách của bạn th́ dù chương tŕnh chưa có báo cáo đúng ư của bạn th́ việc tổ chức dữ liệu và kiểm tra cũng rất đơn giản. Bạn có thể làm theo các cách sau:

1. Chia kho theo tài khoản
    2. Chia nhóm vật tư theo tài khoản
    3. Nếu cả 2 phương án 1 và 2 không đáp ứng. Bạn kết xuất danh mục vật tư ra excel, báo cáo tổng hợp nhập xuất tồn ra excel, và lấy thêm cột tài khoản vật tư từ danh mục vật tư sang báo cáo tổng hợp nhập xuất tồn. Khi đó, bạn muốn tổng cộng theo cái ǵ th́ tùy thích.

Thân!

"Double G" = "GIVE 2 GET"

Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    0
    Đúng là như vậy, cách 1 và cách 2, cách 3 đều giải quyết vấn đề của ḿnh, ḿnh cũng đang sử dụng cách 2 v́ nó phù hợp công ty và quan điểm kế toán của ḿnh, có điều khi hạch toán các bạn cẩn thận phải nếu mà cho vật tư (qui định là nhóm vật tư) mà lại hạch toán vào TK156 th́ sẽ bị lệch đấy. Thực sự th́ ḿnh cũng rất mong BQT viết thêm chức năng lọc NXT theo tài khoản để tiện đối chiếu và kiểm tra lại số liệu của ḿnh thôi.
    Xin cảm ơn BQT đă cung cấp cho anh em một công cụ đắc lực trong kế toán.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thuocdang Xem bài viết
    Nếu làm theo cách của bạn th́ dù chương tŕnh chưa có báo cáo đúng ư của bạn th́ việc tổ chức dữ liệu và kiểm tra cũng rất đơn giản. Bạn có thể làm theo các cách sau:

1. Chia kho theo tài khoản
    2. Chia nhóm vật tư theo tài khoản
    3. Nếu cả 2 phương án 1 và 2 không đáp ứng. Bạn kết xuất danh mục vật tư ra excel, báo cáo tổng hợp nhập xuất tồn ra excel, và lấy thêm cột tài khoản vật tư từ danh mục vật tư sang báo cáo tổng hợp nhập xuất tồn. Khi đó, bạn muốn tổng cộng theo cái ǵ th́ tùy thích.

Thân!

Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề