Chào mừng bạn đến với Phần mềm kế toán 3TSoft.
Công ty TNHH EZSOFT
HĂY T̀M KIẾM TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI. XIN CẢM ƠN!
Trang 2/2 ĐầuĐầu 12
Hiện kết quả từ 11 tới 15 của 15
    Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    10
    Trích dẫn Nguyên văn bởi zoro Xem bài viết
    Vẫn phải kết chuyển giá vốn chứ bạn, v́ lúc này TK632 dang dư có (số dư âm) tương ứng với TK511 dư nợ.
    Vấn đề không phải là hạch toán cho thuận mắt, mà các hướng dẫn hạch toán đúng theo quy định 48 hay 15 như thế th́ bạn phải tuân theo mà thôi. C̣n có thể bạn cho ḿnh là là đúng là ưu việt, nhưng sai theo hướng dẫn th́ bạn vẫn làm chưa đúng. V́ các nhà nghiên cứu đă rút ra thực tế khi đi đến hướng dẫn đó, và cũng mang tính thực tiễn.

Thái độ thay đổi cuộc đời !!!

2. Thanks zoro đă cảm ơn bài viết này.
    Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    9
    C̣n có thể bạn cho ḿnh là là đúng là ưu việt, nhưng sai theo hướng dẫn th́ bạn vẫn làm chưa đúng.
    Èo, sao lại nặng lời thế nhỉ. Nếu tui cho là ḿnh là đúng th́ c̣n đưa lên đây hỏi làm ǵ. Tui chỉ muốn trao đổi cho hết ư thui mà.

Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    10
    Trích dẫn Nguyên văn bởi zoro Xem bài viết
    Èo, sao lại nặng lời thế nhỉ. Nếu tui cho là ḿnh là đúng th́ c̣n đưa lên đây hỏi làm ǵ. Tui chỉ muốn trao đổi cho hết ư thui mà.
    Ấy ấy, ḿnh nói thế cũng là trao đổi mà. Có ǵ đâu mà nặng lời, nói thế tội chết. Mục đích cũng là t́m ra phương án cuối cùng chứ. Cái của bạn cần th́ đă quy định rồi, bạn có muốn làm khác cũng không được.

Thái độ thay đổi cuộc đời !!!

Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    10
    Nếu tháng trước xuất một lô hàng lớn, qua tháng sau xuất ít lại th́ doanh thu 531 vẫn lớn hơn 511 được chứ bạn. Thực tế tui đang gặp trường hợp như vậy đấy, DN bị trả lại cả một container hàng (chỉ xuất một hóa đơn) nên doanh thu và giá vốn hàng trả lại đều lớn hơn 511 và 632 tháng hiện tại.
    Cám ơn các bác đă góp ư. Xin thêm nhiều ư kiến đóng góp nữa.
    Cảm ơn bác zoro, đề tài này quả thật là rất hay!
    Em suy nghĩ đơn giản thế này:
    - Kết chuyển chi phí âm và doanh thu âm là điều vô lư, xưa nay em chưa làm bao giờ và cũng chưa bao giờ có ai hướng dẫn em làm thế cả.
    - Khi chúng ta không đủ doanh thu chúng ta trích trước doanh thu, khi chúng ta không đủ chi phí chúng ta trích trước chi phí. Bản chất của nó là treo cái phần giá trị "âm" trên hai tài khoản khác để chuyển sang xử lư tiếp ở kỳ sau.
    - Trường hợp này: trong tháng 6 em hạch toán như sau:
    Khi nhận hàng trả lại:
    a) Nợ TK531
    Nợ TK333
    Có TK131
    b) Nợ TK156
    Có TK335
    Cuối tháng:
    a) Nợ TK1388
    Nợ TK511
    Có TK531
    b) Nợ TK335
    Có TK632

Như vậy, phần giá trị hàng bán bị trả lại chưa được bù hết sẽ treo nợ TK1388 sang tháng sau bù tiếp; c̣n phần chi phí giá vốn chưa đủ sẽ treo có TK335 sang tháng sau trích tiếp.

TK335 em nghĩ là hợp lư, c̣n treo khoản doanh thu chưa đủ trên TK1388 em không chắc lắm, các bác cho ư kiến thêm nha!

Be yourself!

6. Thanks thuocdang đă cảm ơn bài viết này.
    Likes thuocdang thích bài viết này.
    Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    17
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Trinhtaythi Xem bài viết
    Em suy nghĩ đơn giản thế này:
    - Kết chuyển chi phí âm và doanh thu âm là điều vô lư, xưa nay em chưa làm bao giờ và cũng chưa bao giờ có ai hướng dẫn em làm thế cả.
    - Khi chúng ta không đủ doanh thu chúng ta trích trước doanh thu, khi chúng ta không đủ chi phí chúng ta trích trước chi phí. Bản chất của nó là treo cái phần giá trị "âm" trên hai tài khoản khác để chuyển sang xử lư tiếp ở kỳ sau.
    - Trường hợp này: trong tháng 6 em hạch toán như sau:
    Khi nhận hàng trả lại:
    a) Nợ TK531
    Nợ TK333
    Có TK131
    b) Nợ TK156
    Có TK335
    Cuối tháng:
    a) Nợ TK1388
    Nợ TK511
    Có TK531
    b) Nợ TK335
    Có TK632

Như vậy, phần giá trị hàng bán bị trả lại chưa được bù hết sẽ treo nợ TK1388 sang tháng sau bù tiếp; c̣n phần chi phí giá vốn chưa đủ sẽ treo có TK335 sang tháng sau trích tiếp.

TK335 em nghĩ là hợp lư, c̣n treo khoản doanh thu chưa đủ trên TK1388 em không chắc lắm, các bác cho ư kiến thêm nha!
    Ḿnh thích cách giải quyết này.

"Double G" = "GIVE 2 GET"

Trang 2/2 ĐầuĐầu 12

Thông tin chủ đề