Chào mừng bạn đến với Phần mềm kế toán 3TSoft.
Công ty TNHH EZSOFT
HĂY T̀M KIẾM TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI. XIN CẢM ƠN!
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 12
    Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    0

Giúp ḿnh nhập số dư đầu kỳ tài khoản 331

Trên bảng cân đối phát sinh năm 2010 của ḿnh có số dư bên có là: 97.216.000
    TK 331 như sau: Nợ CtA: 35.000.000
    Có CtB: 132.216.000
    V́ TK 331 theo phần mềm phải nhập chi tiết ra cty nào ? nếu nhập đúng số nợ có th́ sẽ có cả dư nợ và dư có trên cùng 1 bảng CĐPS. Làm thế nào để chỉ c̣n số dư bên có thôi? các bạn biết hướng dẫn m nhé.

Chủ đề tương tự:

Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    17
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nghiavanhn Xem bài viết
    V́ TK 331 theo phần mềm phải nhập chi tiết ra cty nào ? nếu nhập đúng số nợ có th́ sẽ có cả dư nợ và dư có trên cùng 1 bảng CĐPS. Làm thế nào để chỉ c̣n số dư bên có thôi? các bạn biết hướng dẫn m nhé.
    Tài khoản 331 là tài khoản lưỡng tính, do đó, nó có thể có số dư 2 bên.

"Double G" = "GIVE 2 GET"

Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    9
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nghiavanhn Xem bài viết
    Th́ không nhập số dư bên Nợ đảm bảo số dư nằm bên Có

Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    0
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thuocdang Xem bài viết
    Tài khoản 331 là tài khoản lưỡng tính, do đó, nó có thể có số dư 2 bên.
    Bác nói và hiểu như vậy về TK331 lưỡng tính này là không đúng rồi, từ cái hiểu không đúng này nó sẽ dẫn đến sai trong làm việc. Em góp ư nhé!
    Đúng là nó có thể khi th́ dư ở bên nợ, khi th́ dư bên có nhưng không có chuyện tại cùng một thời điểm nó dư cả hai bên!
    TK 331 là TK mở theo dơi theo đối tượng và có thể tổng hợp tất cả các đối tượng (coi như TK cha) Khi bác nhập số dư đầu kỳ 331 cty A dư N xxx đồng; 331 cty B dư C yyy đồng như vậy TK cha 331 kia nó sẽ dư nợ nếu xxx>yyy và nó dư có nếu xxx<=yyy và tổng của nó chính là giá trị số dư 331 cha (trong thuật toán nên ngầm gắng dấu khác nhau cho nó nhé) và trên bảng CĐPS kia nó sẽ thể hiện thằng TK cha một là anh là giống cái, hai là anh giống đực chứ không có chuyện lưỡng tính đâu!

Lần sửa cuối bởi pqp; 11-09-2011 lúc 03:10 PM

Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    9
    Bạn hăy suy nghĩ về từ lưỡng tính, nếu bạn muốn 'một là anh giống cái, hai là anh giống đực" th́ gọi là lưỡng tính nữa làm ǵ

Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    0
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ttm20062008 Xem bài viết
    Bạn hăy suy nghĩ về từ lưỡng tính, nếu bạn muốn 'một là anh giống cái, hai là anh giống đực" th́ gọi là lưỡng tính nữa làm ǵ
    Dạ em thưa với thầy là em suy nghĩ kỹ lắm rồi, em học thuộc ḷng rồi, em làm thực tế cũng có rồi! ư đó là em nói cách nói h́nh tượng cho vui thầy ah! có ǵ thầy chỉ giáo thêm!
    Cái thằng đó hôm qua có thể nó có số dư nợ, hôm nay nó đổi tính v́ có cái PS vào dẫn đến có thể hôm nay nó là thị mẹt được không ah?

Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    17
    Xin chào các bạn!

Thực sự th́ vấn đề này ḿnh cũng thấy nhiều người thắc mắc. Tuy nhiên, ḿnh làm phần mềm đă hơn 10 năm, và thấy số người thắc mắc ít hơn số người đồng ư. Và thêm nữa, số người thắc mắc sau khi được giải thích cũng có một số chấp nhận.

Giải thích như sau: Về cơ bản, từ bảng cân đối số phát sinh phải lập được bảng cân đối kế toán. Nếu các bạn triệt tiêu các tài khoản lưỡng tính để nó có số dư 1 bên th́ khi đó không lập được nữa.

Các bạn đồng ư chứ?

Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    0
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thuocdang Xem bài viết
    Xin chào các bạn!

Thực sự th́ vấn đề này ḿnh cũng thấy nhiều người thắc mắc. Tuy nhiên, ḿnh làm phần mềm đă hơn 10 năm, và thấy số người thắc mắc ít hơn số người đồng ư. Và thêm nữa, số người thắc mắc sau khi được giải thích cũng có một số chấp nhận.

Giải thích như sau: Về cơ bản, từ bảng cân đối số phát sinh phải lập được bảng cân đối kế toán. Nếu các bạn triệt tiêu các tài khoản lưỡng tính để nó có số dư 1 bên th́ khi đó không lập được nữa.

Các bạn đồng ư chứ?
    Dear bác thuocdang! ồ chết thật, Em góp ư Bác đừng buồn nhé! em nghĩ chắc nhiều người (Cty) làm PM kế toán cũng nghĩ như vậy th́ phải! Bác phải kiến trúc lại hoặc thay đổi tư duy và thuật toán đi thôi, Bác nói là em hiểu ngay cái khúc mắc trên bảng cân đối kế toán tại chỉ tiêu nầy: Người mua trả tiền trước hoặc trả trước cho người bán chẳng hạn, đúng không bác?
    Không hề hấn ǵ cả bác ah, Bác cứ suy nghĩ theo ư em đi, Bác nói bác có 10 năm ǵ th́ ǵ kệ bác, em là có ư giúp bác thôi nên mới góp ư như vậy!

Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    9
    Xin cám ơn bác pqp đă gọi em là "thầy" lấy làm hănh diện quá.
    Cách kết cấu của TK 331 không cần thiết phải thay đổi, cứ thế mà phát huy

Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    17
    Trích dẫn Nguyên văn bởi pqp Xem bài viết
    Dear bác thuocdang! ồ chết thật, Em góp ư Bác đừng buồn nhé! em nghĩ chắc nhiều người (Cty) làm PM kế toán cũng nghĩ như vậy th́ phải! Bác phải kiến trúc lại hoặc thay đổi tư duy và thuật toán đi thôi, Bác nói là em hiểu ngay cái khúc mắc trên bảng cân đối kế toán tại chỉ tiêu nầy: Người mua trả tiền trước hoặc trả trước cho người bán chẳng hạn, đúng không bác?
    Không hề hấn ǵ cả bác ah, Bác cứ suy nghĩ theo ư em đi, Bác nói bác có 10 năm ǵ th́ ǵ kệ bác, em là có ư giúp bác thôi nên mới góp ư như vậy!
    Ḿnh rất vui v́ được mọi người góp ư. Về vấn đề này, ḿnh cũng có ư sửa cho phù hợp với mọi người. Ai thích thế nào th́ làm như vậy. Với nội dung này nó cũng chỉ ảnh hưởng tới "Bảng cân đối số phát sinh", nên việc sửa cũng không có ǵ là khó khăn lắm.

Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề