Chào mừng bạn đến với Phần mềm kế toán 3TSoft.
Công ty TNHH EZSOFT
HĂY T̀M KIẾM TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI. XIN CẢM ƠN!
Hiện kết quả từ 1 tới 8 của 8
    Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    0

Bút tóan phân bổ theo yếu tố

Anh chị cho e hỏi một chút
    - Sản phẩm dở dang cuối tháng đánh giá theo phương pháp chi phí NVL trực tiếp

- Chi phí chung được phân bổ theo tỉ lệ của chi phí nhân công trực tiếp: Em vào phân bổ tỷ lệ và tất cả các chi phí như khấu hao, vật liệu phụ, chi phí khác....e đều chọn "theo yêu tố 006: nhân công trực tiếp" phải không ạ?
    Chi phí mua hàng phân bổ cho hàng tiêu thụ trong kỳ: Chi phí mua hàng đều hạch toán vào TK 156 ạ?

Chủ đề tương tự:

Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    11
    1.Muốn phân bổ theo cái ǵ th́ cái đó phải được hạch toán trực tiếp vào SP đó
    Ví dụ : bạn muốn phân bổ theo nhân công trực tiếp trước hết phải xác định chi tiết chi phí nhân công trực tiếp hạch toán cho Sản phẩm/ công tŕnh nào, như thế này:
    622 --SPA--xxx đ
    622---SPB-yyy đ
    Khi đó khi phân bổ các chi phí khác mới có tác dụng
    2. Chi phí mua hàng là mua về bán hay mua về sản xuất, theo ncxn bạn phân bổ luôn vào giá trị hàng nhập vào nghĩa là khi nhập hàng bạn tính toán vào nhập thẳng giá trị hàng mua = giá mua + chi phí mua hàng
    C̣n muốn phân bổ th́ bạn sử dụng chức năng t́m kiếm của diễn đàn này
    ---------
    ncxn

PHP Code:
    On error goto err_handle:
    .....
    err_handle:
    msgbox ("ngu ǵ thông báo lỗi"err"err"

Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    0
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ncxn Xem bài viết
    Ví dụ : bạn muốn phân bổ theo nhân công trực tiếp trước hết phải xác định chi tiết chi phí nhân công trực tiếp hạch toán cho Sản phẩm/ công tŕnh nào, như thế này:
    622 --SPA--xxx đ
    622---SPB-yyy đ
    Khi đó khi phân bổ các chi phí khác mới có tác dụng
    2. Chi phí mua hàng là mua về bán hay mua về sản xuất, theo ncxn bạn phân bổ luôn vào giá trị hàng nhập vào nghĩa là khi nhập hàng bạn tính toán vào nhập thẳng giá trị hàng mua = giá mua + chi phí mua hàng
    C̣n muốn phân bổ th́ bạn sử dụng chức năng t́m kiếm của diễn đàn này
    ---------
    ncxn
    Đúng là bác ncxn nói chí lư!
    Ḿnh phụ hoạ thêm để các Bác khác rút kinh nghiệm cách tư duy vấn đề

Cái cách mà ở trường người ta dạy bạn như thế nào về cái thuật ngữ "Phân bổ"?... Nó nghĩa là chia ra và bổ vào cho từng em, bổ thế nào, chia thế nào? không có mẫu số, không có trụ th́ bổ làm sao? bạn viết công thức cách phân bổ đó ra trên giấy (tiêu chí trụ là cái ǵ?) th́ bạn cũng sẽ nghiệm ra mấy thằng cha làm PM nó cũng làm một đoạn code y choang như vậy để bắt chương tŕnh thực thi thôi ah! cũng như vậy nếu hiểu vấn đề thi phân bổ "Chi phí mua hàng" cũng y choang vậy đó bác ah! mà gọi là chi phí mua hàng th́ phải bổ cho hàng mua chứ ai đem bổ cho hàng bán? kẻ ăn ốc người đổ vỏ ah? tội nghiệp họ chứ!

Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    0
    Cảm ơn Anh - CHị
    622 A, 622B có giá trị của nó rồi, nhưng em hỏi cách làm trên phần mềm có phải là khi phân bổ tỷ lệ các chi phí trên ḿnh chọn theo yêu tố 006 không ấy ạ

Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    17
    622 --SPA--xxx đ
    622---SPB-yyy đ
    Đính chính chỗ này: Không phải phân bổ theo tỷ lệ của cái ǵ th́ cái đó phải được hạch toán trực tiếp vào sản phẩm. Mà "Phân bổ theo tỷ lệ của yếu tố nào th́ yếu tố đó phải được phân bổ rồi."

Trong ví dụ của bạn, Nhân Công bạn phân bổ theo NVL trực tiếp th́ NVL trực tiếp phải được phân bổ rồi. Việc phân bổ NVL trực tiếp theo phương pháp nào th́ tùy vào dữ liệu và yêu cầu của bạn.

Thân!

"Double G" = "GIVE 2 GET"

6. Thanks ncxn đă cảm ơn bài viết này.
    Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    0
    Em hiểu vđề rồi ạ.
    Cảm Ơn Anh Thuocdang nhiều!

Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    11
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thuocdang Xem bài viết
    Đính chính chỗ này: Không phải phân bổ theo tỷ lệ của cái ǵ th́ cái đó phải được hạch toán trực tiếp vào sản phẩm. Mà "Phân bổ theo tỷ lệ của yếu tố nào th́ yếu tố đó phải được phân bổ rồi."

Trong ví dụ của bạn, Nhân Công bạn phân bổ theo NVL trực tiếp th́ NVL trực tiếp phải được phân bổ rồi. Việc phân bổ NVL trực tiếp theo phương pháp nào th́ tùy vào dữ liệu và yêu cầu của bạn.

Thân!
    Cái mà anh nói "phân bổ rồi" là nó đă "hạch toán trực tiếp rồi" đấy ạ. chứ anh cứ nói phân bổ theo tỷ lệ rồi yếu tố mà không có "cái gốc" th́ làm sao? như trường hợp dưới này, bảo kiếm NVL để làm chỉ tiêu phân bổ th́ ...
    Giả sử em có hợp đồng tư vấn A, B, C mỗi một hợp đồng có một manager + teamwork => lương cố định của từng nhóm em hạch toán thế này:
    622: ---- hợp đồng A-----lương nhóm 1
    622: ---- hợp đồng B-----lương nhóm 2
    622: ---- hợp đồng C-----lương nhóm 3
    -- --
    Giờ em có lương của quản lư chung đă đưa vào 627
    công cụ cũng đưa vào 627
    Chi phí lặt vặt phục vụ in ấn, thuê ngoài cũng 627
    Chừ muốn phân bổ th́ làm sao nếu không căn cứ vào chi phí 622 đă "hạch toán rồi" trên kia, mà rơ ràng 622 chẳng căn cứ vào cái ǵ để phân bổ nó cả!?
    -------
    Em muốn hướng dẫn các bạn là nguyên tắc để phân bổ, c̣n cụ thể th́ bạn đó cứ bật video lên th́ đă quá rơ rồi, phải không?

PHP Code:
    On error goto err_handle:
    .....
    err_handle:
    msgbox ("ngu ǵ thông báo lỗi"err"err"

Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    17
    Cái mà anh nói "phân bổ rồi" là nó đă "hạch toán trực tiếp rồi" đấy ạ. chứ anh cứ nói phân bổ theo tỷ lệ rồi yếu tố mà không có "cái gốc" th́ làm sao? như trường hợp dưới này, bảo kiếm NVL để làm chỉ tiêu phân bổ th́ ...
    Giả sử em có hợp đồng tư vấn A, B, C mỗi một hợp đồng có một manager + teamwork => lương cố định của từng nhóm em hạch toán thế này:
    622: ---- hợp đồng A-----lương nhóm 1
    622: ---- hợp đồng B-----lương nhóm 2
    622: ---- hợp đồng C-----lương nhóm 3
    -- --
    Giờ em có lương của quản lư chung đă đưa vào 627
    công cụ cũng đưa vào 627
    Chi phí lặt vặt phục vụ in ấn, thuê ngoài cũng 627
    Chừ muốn phân bổ th́ làm sao nếu không căn cứ vào chi phí 622 đă "hạch toán rồi" trên kia, mà rơ ràng 622 chẳng căn cứ vào cái ǵ để phân bổ nó cả!?
    -------
    Em muốn hướng dẫn các bạn là nguyên tắc để phân bổ, c̣n cụ thể th́ bạn đó cứ bật video lên th́ đă quá rơ rồi, phải không?
    Ḿnh nói rơ hơn ư ḿnh chỗ "Phân bổ rồi" là như thế này:
    1. Khi định khoản chi phí, bạn sẽ ghi:
    Nợ 621, 622, 627
    Có 111, 331, 152, ...
    2. Khi phân bổ chi phí cho sản phẩm, bạn sẽ ghi:
    Nợ 154
    Có 621, 622, 627
    Vậy khi ḿnh nói phải "Phân bổ rồi" th́ có nghĩa phải thực hiện ở mục 2 rồi. Nhưng việc thực hiện mục 2 bạn không được thực hiện thủ công, có nghĩa là bạn không được tự định khoản vào phiếu kế toán. Việc phân bổ này sẽ do chương tŕnh ghi nhận dựa vào phương pháp phân bổ mà bạn chọn. Kết quả phân bổ của chương tŕnh không chỉ ghi nhận vào phiếu phân bổ mà c̣n ghi nhận vào chi tiết giá thành sản phẩm. Đây cũng là lư do khi bạn xóa chứng từ phân bổ giá thành sản phẩm bạn vẫn cần phải xóa trong phần tính giá thành th́ mới thực sự xóa hết phân bổ lần trước.

Khi phân bổ một yếu tố theo tỷ lệ của một yếu tố khác, chương tŕnh sẽ lấy giá trị của yếu tố đă phân bổ rồi trong chi tiết giá thành trong sản phẩm để làm hệ số phân bổ cho yếu tố đang cần phân bổ.

Theo cách hiểu của ḿnh th́ NCXN đang nói việc hạch toán ở bước 1. C̣n ḿnh th́ lại dựa vào kết quả ở bước 2. Cái này rất quan trọng, v́ nếu làm theo bước 1 th́ sẽ luôn có ít nhất 1 yếu tố phải được hạch toán theo phương pháp trực tiếp. Điều này không đúng với thực tế.

Thân!

Lần sửa cuối bởi thuocdang; 14-10-2011 lúc 05:04 PM
    "Double G" = "GIVE 2 GET"

10. Thanks ncxn đă cảm ơn bài viết này.

Thông tin chủ đề