Chào mừng bạn đến với Phần mềm kế toán 3TSoft.
Công ty TNHH EZSOFT
HĂY T̀M KIẾM TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI. XIN CẢM ƠN!
Hiện kết quả từ 1 tới 4 của 4
    Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    0

Kế toán nhà hàng, khách sạn

Anh chị ui, Em xin việc kế toán nhà hàng, khách sạn mà em k biết một cái ǵ cả, cũng k hiểu ḿnh hạch toán sao cho đúng nữa. Nào là tiền đồ uống, tiền đồ ăn....... nhưng chung quy chỉ là hóa đơn tiếp khách th́ lại đưa hết qua 5113, c̣n đồ uống khi nhập vào th́ em thấy ghi N1561, Đồ thực phẩm N152. Vậy khi bảng kê kèm hóa đơn th́ em phải tách đồ uống để làm PXK hàng hóa, Đồ ăn xuất định mức NVL ạ
    ..........huhu, giúp em với ạ, em đang thấy lung tung hết cả

Chủ đề tương tự:

Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    10
    Trích dẫn Nguyên văn bởi namtran84 Xem bài viết
    Anh chị ui, Em xin việc kế toán nhà hàng, khách sạn mà em k biết một cái ǵ cả, cũng k hiểu ḿnh hạch toán sao cho đúng nữa. Nào là tiền đồ uống, tiền đồ ăn....... nhưng chung quy chỉ là hóa đơn tiếp khách th́ lại đưa hết qua 5113, c̣n đồ uống khi nhập vào th́ em thấy ghi N1561, Đồ thực phẩm N152. Vậy khi bảng kê kèm hóa đơn th́ em phải tách đồ uống để làm PXK hàng hóa, Đồ ăn xuất định mức NVL ạ
    kế toán nhà hàng thực ra thấy khó nhưng mà dễ
    - Những hàng hóa bạn mua về không chế biến mà bán ra được cho hết vào kho ghi nợ 1561

-Những thứ nào phải chế biến th́ vào 152 là đúng roài -> các chi phí khác liên quan đến chế biến món ăn -> th́ cho vào chi phí tương ứng.

- Bạn phải xem lại phương pháp kiểm kê định kỳ , v́ hầu hết nhà hàng đều áp dụng phương pháp này

PHP Code:
    On error goto err_handle:
    .....
    err_handle:
    msgbox ("ngu ǵ thông báo lỗi"err"err"

Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    10
    Trích dẫn Nguyên văn bởi namtran84 Xem bài viết
    Tất cả hàng trăm thứ đều chung nhau bởi 1 số order= 1 mă sản phẩm, nên bạn chỉ cần chi tiết chuẩn mă sản phẩm c̣n nếu không chi tiết được sản phẩm th́ tổng hợp các chi phí sau đó sẽ phân bổ theo tỷ lệ doanh thu. Giá vốn của từng mă sản phẩm = 6321(tương ứng với 1561) khi tính giá vốn + 6322(từ TK154)

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    Có học rồi mới biết ḿnh chưa biết đủ.

Mọi việc thành công ở trên đời đều bắt nguồn từ sự hi vọng.

Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    0
    Trích dẫn Nguyên văn bởi BIMOM Xem bài viết
    Tất cả hàng trăm thứ đều chung nhau bởi 1 số order= 1 mă sản phẩm, nên bạn chỉ cần chi tiết chuẩn mă sản phẩm c̣n nếu không chi tiết được sản phẩm th́ tổng hợp các chi phí sau đó sẽ phân bổ theo tỷ lệ doanh thu. Giá vốn của từng mă sản phẩm = 6321(tương ứng với 1561) khi tính giá vốn + 6322(từ TK154)
    Vậy trên một hóa đơn ghi tiếp khách có kèm bảng kê th́ em phải hạch toán vào 2 loại doanh thu 5111 & 5113 ạ, v́ đồ uống <=> Hàng hóa => đưa vào 5111, Đồ ăn => 5113. C̣n tỷ lệ phân bổ nữa, cái đó DN có phải đăng kư với đơn vị nào k? hay Dn tự đưa ra 1 định mức theo tỷ lệ doanh thu ạ

Thông tin chủ đề