Chào mừng bạn đến với Phần mềm kế toán 3TSoft.
Công ty TNHH EZSOFT
HĂY T̀M KIẾM TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI. XIN CẢM ƠN!
Hiện kết quả từ 1 tới 6 của 6
  1. #1
    Tham gia ngày
    27 Jan 2012
    Bài viết
    143
    Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    8

  2. #2
    Tham gia ngày
    24 Jun 2010
    Đến từ
    TP Hồ Chí Minh
    Bài viết
    308
    Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    10
    Trích dẫn Nguyên văn bởi trung78952 Xem bài viết
    Các pác cho e hỏi: Cty e quyết toán thuế TNCN cho các đối tượng chưa có MST, lương dưới 4 triệu, hợp đồng lao động từ 3-dưới 12 tháng. Quyết toán theo cách thức tính thuế lũy tiến, và họ ko phải nộp đồng nào. Liệu có đúng ko nhỉ?
    Đúng hay không th́ khi nhập vào phần mềm thuế bạn biết ngay mà.
    1. Nếu lao động thời vụ dưới 3 tháng trả trên 1triệu th́ nộp khấu trừ thuế TNCN là 10%, đồng thời phải có HĐLĐ, và đă đăng kư với pḥng LĐTBXH
    2. C̣n không thuộc diện trên mà không có mă số thuế cá nhân th́ phải khấu trừ thuế 20%.
    Phần này khi nhập vào mẫu 5B th́ sẽ thấy ngay.
    Thân.

    Thái độ thay đổi cuộc đời !!!

  3. Thanks trung78952 đă cảm ơn bài viết này.
  4. #3
    Tham gia ngày
    01 Jan 1970
    Bài viết
    0
    Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    0
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoang Duong Xem bài viết
    Đúng hay không th́ khi nhập vào phần mềm thuế bạn biết ngay mà.
    1. Nếu lao động thời vụ dưới 3 tháng trả trên 1triệu th́ nộp khấu trừ thuế TNCN là 10%, đồng thời phải có HĐLĐ, và đă đăng kư với pḥng LĐTBXH
    2. C̣n không thuộc diện trên mà không có mă số thuế cá nhân th́ phải khấu trừ thuế 20%.
    Phần này khi nhập vào mẫu 5B th́ sẽ thấy ngay.
    Thân.
    Có văn bản nào hướng dẫn về vấn đề này không Bác nhỉ?


  5. #4
    Tham gia ngày
    24 Jun 2010
    Đến từ
    TP Hồ Chí Minh
    Bài viết
    308
    Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    10
    Đây bạn:

    BỘ TÀI CHÍNH
    TỔNG CỤC THUẾ
    -------


    CỘNG H̉A XĂ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
    Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
    ---------------

    Số: 3667/TCT-TNCN
    V/v khấu trừ thuế TNCN đối với lao động thuê ngoài


    Hà Nội, ngày 14 tháng 10 năm 2011



    Kính gửi: Cục thuế tỉnh Trà Vinh

    Trả lời công văn số 1699/CT-TTHT ngày 14/9/2011 của Cục thuế tỉnh Trà Vinh về việc vướng mắc về khấu trừ thuế TNCN đối với lao động thuê ngoài, Tổng cục Thuế có ư kiến như sau:

    Theo hướng dẫn tại Điều 1 Thông tư số 113/2011/TT-BTC ngày 4/8/2011 sửa đổi, bổ sung Thông tư số 62/2009/TT-BTC ngày 27/3/2009, Thông tư số 02/2010/TT-BTC ngày 11/01/2010 và Thông tư số 12/2011/TT-BTC ngày 26/01/2011 th́:

    “Các tổ chức, cá nhân chi trả tiền hoa hồng đại lư bán hàng hóa; tiền lương, tiền công, tiền dịch vụ khác, tiền chi khác cho cá nhân thực hiện các dịch vụ có tổng mức trả thu nhập từ 1.000.000 đồng/lần trở lên th́ thực hiện khấu trừ thuế trước khi trả thu nhập cho cá nhân theo hướng dẫn sau:

    Áp dụng mức khấu trừ theo tỷ lệ 10% trên thu nhập trả cho các cá nhân có mă số thuế và 20% đối với cá nhân không có mă số thuế, trừ các trường hợp Bộ Tài chính đă có văn bản hướng dẫn mức tạm khấu trừ riêng (như tiền hoa hồng đại lư bảo hiểm, tiền hoa hồng đại lư xổ số)”.

    “Trường hợp tổ chức, cá nhân thuê lao động theo hợp đồng thời vụ từ trên 03 tháng đến dưới 12 tháng th́ không áp dụng khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên mà thực hiện tạm khấu trừ thuế theo Biểu lũy tiến từng phần trên thu nhập tháng”.

    Theo hướng dẫn nêu trên th́ trường hợp tổ chức, cá nhân kư hợp đồng thuê lao động thời vụ mỗi lần kư dưới 3 tháng nhưng cả năm cá nhân đó có tổng thời gian lao động tại đơn vị trên 3 tháng đến dưới 12 tháng th́ thực hiện tạm khấu trừ thuế thu nhập cá nhân theo Biểu lũy tiến từng phần tính trên thu nhập tháng.

    Tổng cục Thuế đề nghị Cục thuế tỉnh Trà Vinh nghiên cứu theo quy định trên và căn cứ từng trường hợp cụ thể trên thực tế để hướng dẫn thực hiện.





    Nơi nhận:
    - Như trên;
    - Vụ PC (TCT);
    - Lưu: VT, TNCN.


    KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
    PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG




    Cao Anh Tuấn

    Thái độ thay đổi cuộc đời !!!

  6. Thanks đă cảm ơn bài viết này.
  7. #5
    Tham gia ngày
    24 Jun 2010
    Đến từ
    TP Hồ Chí Minh
    Bài viết
    308
    Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    10
    theo TT62:
    "...
    Điều 5. Sửa đổi, bổ sung tiết 1.2.7, khoản 1, Mục II, Phần D Thông tư số 84/2008/TT-BTC như sau:
    ...
    - Trường hợp tổ chức, cá nhân thuê lao động theo thời vụ từ trên 03 tháng đến dưới 12 tháng và có hợp đồng lao động th́ không áp dụng khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% theo từng lần chi trả thu nhập hoặc tổng thu nhập mà thực hiện tạm khấu trừ thuế theo Biểu luỹ tiến từng phần tính trên thu nhập tháng."

    TT84: Thu nhập của người lđ không kư hợp đồng lao động th́ mới phải chịu mức khấu trừ thuế TNCN 10% (đối với cá nhân có MST) hoặc 20% (đối với cá nhân ko có MST)

    Thái độ thay đổi cuộc đời !!!

  8. #6
    Tham gia ngày
    01 Jan 1970
    Bài viết
    0
    Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    0
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoang Duong Xem bài viết
    theo TT62:
    "...
    Điều 5. Sửa đổi, bổ sung tiết 1.2.7, khoản 1, Mục II, Phần D Thông tư số 84/2008/TT-BTC như sau:
    ...
    - Trường hợp tổ chức, cá nhân thuê lao động theo thời vụ từ trên 03 tháng đến dưới 12 tháng và có hợp đồng lao động th́ không áp dụng khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% theo từng lần chi trả thu nhập hoặc tổng thu nhập mà thực hiện tạm khấu trừ thuế theo Biểu luỹ tiến từng phần tính trên thu nhập tháng."

    TT84: Thu nhập của người lđ không kư hợp đồng lao động th́ mới phải chịu mức khấu trừ thuế TNCN 10% (đối với cá nhân có MST) hoặc 20% (đối với cá nhân ko có MST)
    Thông tư 62 sửa đổi bổ sung thông tư 84, Thông tư 113 sửa đổi bổ sung TT62. Vậy là bây giờ ta sẽ áp dụng TT113 Bác nhỉ.


 

 

Thông tin chủ đề

Users Browsing this Thread

Hiện tại có 1 người đang xem chủ để này. (0 thành viên 1 khách)

Thành viên đă xem chủ đề này: 0

Hành động: (Xem danh sách)

There are no names to display.

Đánh dấu

Quyền viết bài

  • Bạn không thể gửi chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi file đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài viết của ḿnh
  •  
Add Url at Pingmyurl.com

3TSoft | EZSOFT.Ltd