Ḿnh trả lời 1 bạn thành viên mới tham gia câu hỏi nội dung như sau:

“Em chào mọi người ạ!
Em là thành viên mới của diễn đàn và cũng là kế toán mới ra trường, đang làm cho 1 công ty thương mại. Em đang có thắc mắc ntn mong mng hướng dẫn ạ
Cty em kinh doanh về mặt hàng thiết bị điện, có mua hàng của các đơn vị về để lắp ráp thành sp rồi bán cho khách cụ thể là bộ đèn công nghiệp. Vậy cho em hỏi em phải nhập vào PM ntn trường hợp có hóa đơn đầu ra ghi tên hàng tổng hợp luôn, c̣n đầu vào th́ ghi chi tiết từng bộ phận cấu thành nên sp đó. Vậy cho em hỏi em có phải nhập vào kế toán giá thành sản xuất không ạ, nếu phải nhập th́ anh/chị hướng dẫn em với ạ
Em cảm ơn!”

Vậy ḿnh xin trả lời để mọi người cùng tham khảo nhé:

Theo ư hiểu của ḿnh bên bạn nhập vào hàng hóa là các bộ phận rời nhau, và lúc xuất bán là lắp ráp hoàn chỉnh sản phẩm đó.

Vậy bạn có thể làm theo 2 cách thế này:

Cách 1: Chỉ thực hiện phiếu xuất lắp ráp.

Quy tŕnh như sau:

• Đối với các vật tư, hàng hóa đầu vào bạn nhập vào mục: Kế toán vật tư, hàng hóa=> Phiếu nhập mua
• Sau đó bạn xuất NVL đi lắp ráp: Kế toán sản xuất, giá thành=> lắp ráp, tháo gỡ.
• Sau đó bạn tính giá vốn, để biết giá thành phẩm.
• Với hàng bán ra, bạn vào mục: Kế toán vật tư, hàng hóa=> Hóa đơn bán hàng.

khi đó các chi phí trong quá tŕnh lắp ráp ngoài chi phí NVL sẽ không tính vào giá của sản phẩm được lắp ráp.

Cách 2: Làm theo giá thành.

Quy tŕnh như sau:

• Đối với các vật tư, hàng hóa đầu vào bạn nhập vào mục: Kế toán vật tư, hàng hóa=> Phiếu nhập mua
• Sau đó bạn xuất NVL đi lắp ráp: Kế toán sản xuất, giá thành=> xuất NVL.
• Nhập thành phẩm về: kế toán sản xuất, giá thành=> nhập thành phẩm
• Bạn tính giá vốn, KH, và tính giá thành cho thành phẩm.
• Với hàng bán ra, bạn vào mục: Kế toán vật tư, hàng hóa=> Hóa đơn bán hàng.

Đây là quy tŕnh mẫu cho 1 thành phẩm lắp ráp đem bán. Bạn chú ư tham khảo thêm về các khai báo khác trong quy tŕnh làm về kế toán sản xuất giá thành tại:
http://ezsoft.vn/tai-nguyen/bai-5-6-...t-gia-thanh-14
Hoặc tiếp tục trao đổi kinh nhiệm sử dụng trên diễn đàn:
http://www.ezsoft.vn/forum/forum.php

Nếu vẫn c̣n khó khăn trong quá tŕnh sử dụng: bạn gọi tổng đài hỗ trợ: 19006137 nhé!”

Chúc bạn thành công!