Chào mừng bạn đến với Phần mềm kế toán 3TSoft.
Công ty TNHH EZSOFT
HĂY T̀M KIẾM TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI. XIN CẢM ƠN!
Hiện kết quả từ 1 tới 9 của 9
    Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    0

Có được làm điều chỉnh sau khi đă xin hoàn thuế ko?

Chào các ACE, ACE cho hỏi Cty em tháng 8/2011 có làm hồ sơ xin hoàn thuế, và đă được cục thuế đồng ư, tháng 7/2012 bên em nhận được hàng trả lại đă xuất bán cho khách hàng vào tháng 6/2011 do khách hàng ko bán được và hàng trả lại này ko có hóa đơn xuất trả lại do khách hàng ko có hóa đơn xuất trả lại ( chỉ có biên bản đồng ư của hai bên ), bên em đă làm tờ khai điều chỉnh bổ sung giảm doanh thu và thuế GTGT đầu ra tại tháng 6.2011 và điều chỉnh giảm thuế GTGT của kỳ trước ( chỉ tiêu 38 ) của tháng hiện tại. Các ACE cho hỏi liệu bên em làm như vậy có đúng ko ạ. Cảm ơn các ACE

Chủ đề tương tự:

Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    10
    Trích dẫn Nguyên văn bởi pinoko Xem bài viết
    Chào các ACE, ACE cho hỏi Cty em tháng 8/2011 có làm hồ sơ xin hoàn thuế, và đă được cục thuế đồng ư, tháng 7/2012 bên em nhận được hàng trả lại đă xuất bán cho khách hàng vào tháng 6/2011 do khách hàng ko bán được và hàng trả lại này ko có hóa đơn xuất trả lại do khách hàng ko có hóa đơn xuất trả lại ( chỉ có biên bản đồng ư của hai bên ), bên em đă làm tờ khai điều chỉnh bổ sung giảm doanh thu và thuế GTGT đầu ra tại tháng 6.2011 và điều chỉnh giảm thuế GTGT của kỳ trước ( chỉ tiêu 38 ) của tháng hiện tại. Các ACE cho hỏi liệu bên em làm như vậy có đúng ko ạ. Cảm ơn các ACE
    Bạn làm như thế là không đúng. Hàng bán trả lại bạn đừng làm tờ khai điều chỉnh ǵ hết mà hạch toán hàng bán trả lại b́nh thường tại thời điểm phát sinh. Theo Thông tư 153 nếu người mua không có hóa đơn để xuất hàng bán trả lại th́ sử lư như sau:
    "Trường hợp người mua là đối tượng không có hoá đơn, khi trả lại hàng hoá, bên mua và bên bán phải lập biên bản ghi rơ loại hàng hoá, số lượng, giá trị hàng trả lại theo giá không có thuế GTGT, tiền thuế GTGT theo hoá đơn bán hàng (số kư hiệu, ngày, tháng của hoá đơn), lư do trả hàng và bên bán thu hồi hóa đơn đă lập".

Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    0
    Cảm ơn bạn về thông tin vừa chia sẻ, nhưng theo ḿnh được biết khi hạch toán hàng trả lại th́ giảm doanh thu và số thuế đầu ra mà, khi hạch toán như vậy th́ thuế đầu ra có thay đổi vậy nếu ko làm tờ khai điều chỉnh th́ số thuế đó sẽ sử lư ntn ạ. Và theo thông tư 153 bạn nói th́ ḿnh thấy cuối nó c̣n 1 ḍn nói về điều chỉnh mà đầy đủ phải là " Trường hợp người mua là đối tượng không có hoá đơn, khi trả lại hàng hoá, bên mua và bên bán phải lập biên bản hoặc thoả thuận bằng văn bản ghi rơ loại hàng hoá, số lượng, giá trị hàng trả lại theo giá không có thuế GTGT, tiền thuế GTGT theo hoá đơn bán hàng (số kư hiệu, ngày, tháng của hoá đơn), lư do trả hàng kèm theo hoá đơn gửi cho bên bán. Biên bản này được lưu giữ cùng với hoá đơn bán hàng để làm căn cứ điều chỉnh kê khai doanh số bán, thuế GTGT của bên bán. "
    Trích dẫn Nguyên văn bởi LBA Xem bài viết
    Bạn làm như thế là không đúng. Hàng bán trả lại bạn đừng làm tờ khai điều chỉnh ǵ hết mà hạch toán hàng bán trả lại b́nh thường tại thời điểm phát sinh. Theo Thông tư 153 nếu người mua không có hóa đơn để xuất hàng bán trả lại th́ sử lư như sau:
    "Trường hợp người mua là đối tượng không có hoá đơn, khi trả lại hàng hoá, bên mua và bên bán phải lập biên bản ghi rơ loại hàng hoá, số lượng, giá trị hàng trả lại theo giá không có thuế GTGT, tiền thuế GTGT theo hoá đơn bán hàng (số kư hiệu, ngày, tháng của hoá đơn), lư do trả hàng và bên bán thu hồi hóa đơn đă lập".

Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    10
    Cảm ơn bạn về thông tin vừa chia sẻ, nhưng theo ḿnh được biết khi hạch toán hàng trả lại th́ giảm doanh thu và số thuế đầu ra mà, khi hạch toán như vậy th́ thuế đầu ra có thay đổi vậy nếu ko làm tờ khai điều chỉnh th́ số thuế đó sẽ sử lư ntn ạ. Và theo thông tư 153 bạn nói th́ ḿnh thấy cuối nó c̣n 1 ḍn nói về điều chỉnh mà đầy đủ phải là " Trường hợp người mua là đối tượng không có hoá đơn, khi trả lại hàng hoá, bên mua và bên bán phải lập biên bản hoặc thoả thuận bằng văn bản ghi rơ loại hàng hoá, số lượng, giá trị hàng trả lại theo giá không có thuế GTGT, tiền thuế GTGT theo hoá đơn bán hàng (số kư hiệu, ngày, tháng của hoá đơn), lư do trả hàng kèm theo hoá đơn gửi cho bên bán. Biên bản này được lưu giữ cùng với hoá đơn bán hàng để làm căn cứ điều chỉnh kê khai doanh số bán, thuế GTGT của bên bán. "
    - Phần in đậm của bạn th́ khi hach toán hàng bán trả lại th́ nó sẽ giảm mà. Nhưng phần này bạn trích TT153 ở điều mấy mà tôi không thấy c̣n phần tôi trích nguyên văn ở trên là ở phần phụ lục TT 153 hướng dẫn lập hóa đơn.
    - H́nh như nghiệp vụ hàng bán trả lại bạn không biết th́ phải. Khi nhận hàng bán trả lại th́ bạn phải hạch toán như sau:
    1. Giảm giá vốn hàng bán
    Nợ 156
    Có 632
    2. Thanh toán số tiền hàng bán bị trả lại
    Nợ 531
    Nợ 3331
    Có 112 ...
    3. Cuối kỳ kết chuyển hàng bán bị trả lại
    Nợ 511
    Có 531
    - Nếu bạn đang sử dụng phần mềm 3TSOFT th́ có phần hàng bán trả lại bạn vào đó làm khỏe hơn.
    - Phần kê khai thuế bạn kê vào bảng kê mua vào và nhập số dương b́nh thường.

Lần sửa cuối bởi LBA; 19-10-2012 lúc 12:11 PM

Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    0
    Bạn LBA thân mến, ở đây ḿnh ko hỏi về phần hạch toán, ḿnh muốn hỏi là khi bên ḿnh đă xin hoàn thuế của tháng đó, nhưng sau khi hoàn thuế lại phát sinh hàng trả lại của tháng đă hoàn thuế, nếu làm như ḿnh là ko đúng, vậy theo như bạn hướng dẫn th́ ờ phần kê khai vào số dương của bảng kê mua vào cụ thể ở đây sẽ kê khai ntn, tại v́ ở đây khách hàng ko có hóa đơn xuất trả lại, chỉ có biên bản trả lại. À mà cái trích dẫn vừa rồi xin lỗi bạn, nó không phải là TT 153 mà là 129

Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    10
    Bạn LBA thân mến, ở đây ḿnh ko hỏi về phần hạch toán, ḿnh muốn hỏi là khi bên ḿnh đă xin hoàn thuế của tháng đó, nhưng sau khi hoàn thuế lại phát sinh hàng trả lại của tháng đă hoàn thuế, nếu làm như ḿnh là ko đúng, vậy theo như bạn hướng dẫn th́ ờ phần kê khai vào số dương của bảng kê mua vào cụ thể ở đây sẽ kê khai ntn, tại v́ ở đây khách hàng ko có hóa đơn xuất trả lại, chỉ có biên bản trả lại. À mà cái trích dẫn vừa rồi xin lỗi bạn, nó không phải là TT 153 mà là 129
    - Thực ra nếu trường hợp của bạn xảy ra trong cùng 1 măm tài chính th́ dễ dàng hơn. Bạn chỉ làm biên bản như trên, sau đó điều chỉnh báo cáo t́nh h́nh sử dụng hóa đơn xem như hóa đơn này là hóa đơn hủy và điều chỉnh tờ khai giảm doanh thu, thuế. Nhưng v́ trường hợp của bạn sảy ra 2 năm tài chính nên nếu làm theo trường hợp này th́ nó c̣n ảnh hưởng đến giá vốn và làm thay đổi báo cáo tài chính. Nên tôi hướng dẫn bạn hạch toán hàng bán trả lại.
    - Theo tôi bạn thỏa thuận với khách hàng mua hàng trả lại với giá không thuế v́ đă để quá lâu, sau đó hạch toán như trên với giá không thuế.
    - Phần kê khai thuế tôi nhầm v́ đang bàn người mua trả lại hàng không có hóa đơn mà tôi viết thành người mua trả lại hàng có hóa đơn.

Lần sửa cuối bởi LBA; 20-10-2012 lúc 10:13 AM

7. Thanks đă cảm ơn bài viết này.
    Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    0
    Trích dẫn Nguyên văn bởi LBA Xem bài viết
    - Thực ra nếu trường hợp của bạn sảy ra trong cùng 1 măm tài chính th́ dễ dàng hơn. Bạn chỉ làm biên bản như trên, sau đó điều chỉnh báo cáo t́nh h́nh sử dụng hóa đơn xem như hóa đơn này là hóa đơn hủy và điều chỉnh tờ khai giảm doanh thu, thuế. Nhưng v́ trường hợp của bạn sảy ra 2 năm tài chính nên nếu làm theo trường hợp này th́ nó c̣n ảnh hưởng đến giá vốn và làm thay đổi báo cáo tài chính. Nên tôi hướng dẫn bạn hạch toán hàng bán trả lại.
    - Theo tôi bạn thỏa thuận với khách hàng mua hàng trả lại với giá không thuế v́ đă để quá lâu, sau đó hạch toán như trên với giá không thuế.
    - Phần kê khai thuế tôi nhầm v́ đang bàn người mua trả lại hàng không có hóa đơn mà tôi viết thành người mua trả lại hàng có hóa đơn.
    Bạn LBA, cái hàng trả lại của bên ḿnh, khách hàng ko trả hết toàn bộ hàng trên hóa đơn đó mà chỉ trả một phần, c̣n một phần vẫn chấp nhận mua, như vậy có thể hủy HĐ đó ko và bên ḿnh thường xuyên có hàng trả lại như vậy nên ko thể thỏa thuận khách hàng nào cũng mua lại được. Bên ḿnh vẫn làm điều chỉnh như trên ḿnh nói và chưa thấy cục thuế phản ánh ǵ, nhưng vừa rồi lại phát sinh hàng trả lại của tháng trước khi mà bên ḿnh đă làm hồ sơ xin hoàn thuế, ḿnh muốn hỏi là sau khi hoàn thuế, liệu có thể điều chỉnh sau khi đă xin hoàn và thanh tra thuế ko?

Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    10
    - Nếu hàng chỉ trả 1 phần th́ tất nhiên hóa đơn đó không được hủy. C̣n nếu bạn muốn hủy th́ bạn phải xuất hóa đơn mới theo số hàng thực nhận. Việc điều chỉnh sau khi hoàn thuế theo tôi vẫn b́nh thường nếu phát sinh tăng số thuế phải nộp th́ nộp bổ sung thuế chậm nộp, nhưng trường hợp của bạn giảm thuế đầu ra chứ đâu có giảm thuế đầu vào nên càng không ảnh hưởng.
    - Tôi không hiểu nếu bạn chọn cách điều chỉnh như trên th́ khi hạch toán bạn làm ntn.

Lần sửa cuối bởi LBA; 19-10-2012 lúc 05:35 PM

Post Thanks / Like
    Năng lực viết bài
    0

Tờ khai hải quan

Xin chào cac anh chị . Cty em có một vấn đề em không biết giải quyết như thế nào. Mong các A C giúp đở . T́nh h́nh là cty em là công ty về xuất khẩu . Bên em có thuê một công ty dịch vụ về Tờ khai hải quan .( Không có hợp đồng ) V́ do bên em chưa trả nợ đủ nên Bên cty dịch vụ ko đưa bộ tờ khai chứng từ hải quan cho bên em được . Tới kỳ hoàn thuế vừa rồi . V́ không có bộ chứng từ nên bên em không thể hoàn được . Vậy cho em hỏi . Nếu em loại trừ những bộ chứng từ hải quan chưa có ra th́ có được hoàn thuế hay không? Và nếu bên em ko lấy được bộ chứng từ th́ sẽ bị xử phạt như thế nào ?. Khi quyết toán thuế th́ bị gặp những vấn đề ǵ ? Em xin được các anh chị giúp đở . Em chân thành cảm ơn !

Thông tin chủ đề